SEA Games 32 ngày thứ 9: Việt Nam vững vàng vị thế với 107 Huy chương Vàng

Cập nhật ngày: 15/05/2023 05:30:54

Trong ngày thi đấu 14/5, "cơn mưa vàng" tiếp tục đến từ các môn lặn, vật, aerobic giúp Đoàn Thể thao Việt Nam sở hữu tổng cộng 107 Huy chương Vàng. 


Bộ đôi Trần Mai Ngọc và Đinh Anh Hoàng mang về Huy chương Vàng nội dung đôi nam nữ sau 26 năm chờ đợi của bóng bàn Việt Nam

Ngày 14/5 đánh đấu ngày thi đấu ấn tượng của thể thao Việt Nam ở SEA Games 32 với 20 tấm Huy chương Vàng. Qua 9 ngày thi đấu, đây cũng là số Huy chương Vàng nhiều nhất mà Đoàn Thể thao Việt Nam giành được trong một ngày.

Nổi bật trong đó, đội tuyển lặn giành 5 Huy chương Vàng giống với thành tích ngày hôm qua, vật có 3 Huy chương Vàng, aerobic đoạt 2 Huy chương Vàng, đấu kiếm có 2 Huy chương Vàng, judo mang về 2 Huy chương Vàng.

Đội tuyển các môn khác như bóng bàn, taekwondo, cử tạ, cờ tướng, đua thuyền truyền thống, võ gậy cũng có cho mình 1 Huy chương Vàng mỗi môn.

Tính đến 22 giờ 45 phút ngày 14/5, Đoàn Thể thao Việt Nam sở hữu 107 Huy chương Vàng, 91 Huy chương Bạc và 94 Huy chương Đồng, tiếp tục dẫn đầu bảng tổng sắp huy chương SEA Games 32, nới rộng khoảng cách với đoàn đứng nhì Thái Lan với 90 Huy chương Vàng.

Diễn biến trên bảng tổng sắp hôm nay cũng có thay đổi khi chủ nhà Campuchia tụt xuống vị trí thứ 4, thay vào đó ở vị trí Top 3 là Đoàn Thể thao Indonesia với 67 Huy chương Vàng.

Đoàn Thể thao Philippines cũng có ngày thi đấu thành công khi vượt qua Singapore để vươn lên vị trí thứ 5 bảng tổng sắp.


Bảng tổng sắp Huy chương SEA Games 32 (Đồ họa: TRUNG HƯNG)

Danh sách vận động viên đoạt Huy chương Vàng của Đoàn Việt Nam ngày 14/5:

  1. Trần Ngọc Thúy Vi, Lê Hoàng Phong (Aerobic đôi nam nữ)
  2. Trần Ngọc Thúy Vi, Lê Hoàng Phong, Vương Hoài Ân, Nguyễn Chế Thanh, Nguyễn Việt Anh (Aerobic nhóm 5 người)
  3. Phùng Thị Khánh Linh, Phạm Thị Thu Hoài, Bùi Thị Thu Hà, Lê Minh Hằng (Đấu kiếm đồng đội nữ kiếm chém)
  4. Hoàng Nhật Nam, Nguyễn Tiến Nhật, Nguyễn Phước Đến, Trương Trần Nhật Minh (Đấu kiếm đồng đội nam kiếm 3 cạnh)
  5. Trần Minh Trí (Cử tạ 67kg nam)
  6. Bùi Thị Yến, Trần Thành Cường, Phạm Hồng Quân, Hiên Năm, Nguyễn Văn Cường, Trương Xuân Nguyên, Trần Tường Khang, Phạm Lương Tú, Nguyễn Hồng Thái, Nguyễn Thị Hương, Diệp Thị Hương, Ma Thị Thương, Hồ Thị Ne, Châu Đại Dương (Đua thuyền truyền thống: thuyền 12 người nam nữ 500m)
  7. Trần Mai Ngọc, Đinh Anh Hoàng (Bóng bàn đôi nam nữ)
  8. Nguyễn Quang Nhật, Đặng Cửu Tùng Lân (Cờ tướng nhanh đồng đội nam)
  9. Nguyễn Hoàng Thành (Judo 55kg nam)
  10. Chu Đức Đạt (Judo 60kg nam)
  11. Bùi Tiến Hải (Vật cổ điển 60kg nam)
  12. Nguyễn Công Mạnh (Vật cổ điển 72kg nam)
  13. Lý Hồng Phúc (Taekwondo 74kg nam)
  14. Bùi Đình Quyết (Arnis - Võ gậy 65kg nam)
  15. Nguyễn Trần San San (Lặn 800m vòi hơi chân vịt nữ)
  16. Nguyễn Đình Huy (Vật cổ điển 55kg nam)
  17. Nguyễn Thị Thảo (Lặn 50m chân vịt đôi nữ)
  18. Vũ Đặng Nhật Nam (Lặn 400m chân vịt đôi nam)
  19. Nguyễn Trọng Dũng (Lặn 800m vòi hơi chân vịt nam)
  20. Đỗ Đình Toàn, Phạm Thị Thu, Cao Thị Duyên, Nguyễn Thành Lộc (Lặn, 4x100m tiếp sức hỗn hợp)

Theo THẠCH PHAN (NDO)

Gửi bình luận của bạn